Giáo viên mầm non dạy bao nhiêu năm thì mới được hưởng phụ cấp thâm niên?

Ngày đăng: 08/09/2022

Phụ cấp thâm niên nhà giáo là một vấn đề được nhiều giáo viên rất quan tâm. Theo quy định, giáo viên mầm non mới ra trường, phải dạy bao nhiêu năm thì mới được hưởng phụ cấp thâm niên?

Theo Điều 4 Nghị định 77/2021/NĐ-CP quy định mức phụ cấp thâm niên như sau:

- Nhà giáo tham gia giảng dạy, giáo dục (trong các cơ sở giáo dục công lập- PV) có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đủ 5 năm (60 tháng) được tính hưởng phụ cấp thâm niên bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có). Từ năm thứ sáu trở đi, mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

- Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp.

- Cách tính mức tiền phụ cấp thâm niên hàng tháng:

Mức tiền phụ cấp thâm niên = Hệ số lương theo chức danh nghề nghiệp viên chức cộng hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) hiện hưởng x Mức lương cơ sở do Chính phủ quy định từng thời kỳ x Mức (%) phụ cấp thâm niên được hưởng

Theo đó, giáo viên mầm non giảng dạy 5 năm thì mới bắt đầu tính phụ cấp thâm niên.

 
Theo Bảo Hân - Laodong.vn
  • Chia sẻ trên

Xem nhiều nhất:

4 chính sách lao động, tiền lương có hiệu lực từ tháng 2/2017

Cần nhân rộng mô hình tốt của Chương trình “Vì phúc lợi đoàn viên Công đoàn”

Nghị quyết 49 về tăng lương cơ sở từ 1-7-2018

Các tin khác