Chi tiết hỏi đáp

Trường hợp 9: Hỏi: Đánh bạc với giá trị nhỏ trong giờ nghỉ giải lao có bị sa thải hay không?

Câu hỏi:

Tôi vào làm việc tại công ty XL (công ty 100% vốn nước ngoài) có trụ sở tại quận Hoàng Mai, Hà Nội từ năm 2009 với Hợp đồng lao động có thời hạn 1 năm. Sau khi hợp đồng kết thúc, hai bên lại tiếp tục ký hợp đồng lao động 1 năm. Hết thời hạn này, tôi và Công ty không ký tiếp hợp đồng nhưng tôi vẫn tiếp tục làm công việc cũ cho đến nay. Ngày 15 tháng 6 năm 2016, tôi bị bảo vệ công ty lập biên bản, bắt quả tang đánh bạc trong giờ nghỉ giải lao tại công ty. Ngay lập tức, Giám đốc công ty đã tiến hành các thủ tục để ra quyết định sa thải tôi, tôi và các đồng nghiệp chỉ đánh cho vui và chỉ đánh giá trị nhỏ. Vậy quyết định sa thải tôi có đúng hay không?

 

Trả lời:

Đối với trường hợp của bạn, Trung tâm tư vấn pháp luật Công đoàn Hà Nội xin được tư vấn như sau:

Tại Điều 126 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định Hình thức xử lý kỷ luật sa thải được người sử dụng lao động áp dụng trong những trường hợp sau đây:

1. Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, đánh bạc, cố ý gây thương tích, sử dụng ma tuý trong phạm vi nơi làm việc, tiết lộ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ của người sử dụng lao động, có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động;

2. Người lao động bị xử lý kỷ luật kéo dài thời hạn nâng lương mà tái phạm trong thời gian chưa xoá kỷ luật hoặc bị xử lý kỷ luật cách chức mà tái phạm.

Tái phạm là trường hợp người lao động lặp lại hành vi vi phạm đã bị xử lý kỷ luật mà chưa được xóa kỷ luật theo quy định tại Điều 127 của Bộ luật này;

3. Người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày cộng dồn trong 01 tháng hoặc 20 ngày cộng dồn trong 01 năm mà không có lý do chính đáng.

Các trường hợp được coi là có lý do chính đáng bao gồm: thiên tai, hoả hoạn, bản thân, thân nhân bị ốm có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền và các trường hợp khác được quy định trong nội quy lao động."

Để áp dụng các hình thức kỷ luật đối với người lao động thì trước hết Công ty nơi bạn làm việc căn cứ vào nội quy làm việc của Công ty. Trong trường hợp không có nội quy thì sẽ căn cứ vào điều luật để đưa ra các hình thức kỷ luật phù hợp đối với người lao động. Trường hợp trên, dù là bạn đánh bạc trong giờ nghỉ giải lao và với giá trị nhỏ, nhưng thời gian nghỉ giải lao đó vẫn được tính vào giờ làm việc và có trả lương. Vì vậy, hành vi đánh bạc của bạn là hành vi đánh bạc trong phạm vi nơi làm việc, trong giờ làm việc đã vi phạm kỷ luật lao động. Ở đây hành vi của bạn đã đủ điều kiện để áp dụng hình thức sa thải.

Hy vọng rằng sự tư vấn của chúng tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu còn bất cứ thắc mắc gì liên quan đến sự việc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại: 04.33117350 để được giải đáp.

Câu hỏi thường gặp